Dân Việt chơi đá gà cựa sắt ăn tiền tại Campuchia có phạm luật ?

Tìm hiểu luật hình sự Việt Nam về trò đá gà cứa sắt tại Campuchia dành cho dân Việt

Bấy lâu nay có khá nhiều thắc mắc, vấn đề người Việt Nam sang Campuchia đánh bạc có phạm pháp không. Chính vì thế mà vấn đề mà chúng ta cần phân tích trong bài này  đó là tại Việt Nam, hành vi đánh bạc của người Việt bị cấm, vậy nếu dân chơi cá cược bài bạc họ chuyển sang nước ngoài (đá gà Campuchia) chơi có bị xử lý không? 

Luật hình sự dành cho dân cá cược bài bạc tại Việt Nam

Khoản một Điều 6 Bộ luật Hình sự (BLHS) quy định: “Công dân Việt Nam tội trạng ở ngoài cương vực nước cùng hòa đô thị hội chủ nghĩa Việt Nam có thể bị tầm nã cứu nghĩa vụ hình sự tại Việt Nam theo Bộ luật này.

lao lý này cũng được ứng dụng đối  người không quốc tịch thường trú ở nước cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

như vậy , về qui định , Công dân Việt Nam tội ác ở ngoài bờ cõi nước cộng hòa thị trấn hội chủ nghĩa Việt Nam  thể bị tầm nã cứu nghĩa vụ hình sự tại Việt Nam.

ngoài ra , Điều 248 Bộ luật Hình sự (BLHS) năm 1999 (sửa đổi, té sung năm 2009), lao lý tấn công bạc là tù hãm lúc là “đánh bạc trái phép”:

1ai đánh bạc phi pháp dưới bất cứ chế độ nào được thua bằng tiền hay hiện vật mang trị giá trong khoảng nhị triệu đồng tới dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới nhị triệu đồng nhưng mà đã bị kết án về tội này hoặc tội luật pháp tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từnăm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam cầm tới ba năm hoặc phạt tù túng trong khoảng ba tháng tới ba năm.

Xem thêm: các loại mồng gà đá cựa sắt cực chuẩn 

2. tội tình thuộc 1 trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hãm trong khoảng nhì năm đến bảy năm:

a) chiếm hữu tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật sử dụng tấn công bạc sở hữu trị giá từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người tội tình còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng tới ba mươi triệu đồng.”

nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP, ngày 22/10/2010, của Hội đồng thẩm phán Tòa án NDTC, chỉ dẫn cụ thể hơn:

“Đánh bạc trái phép” là hành vi tấn công bạc được thực hành dưới bất cứ cơ chế nào chiếm hữu mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật nhưng không được cơ quan nhà nước sở hữu thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước mang thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện ko đúng sở hữu lao lý trong giấy phép được cấp.

Người Việt Nam có được chơi cá cược đá gà tại Campuchia ?

Được biết, tại Campuchia, tấn công bạc là hành vi ko bị cấm, nên người Việt Nam có thể chơi bài bạc tại Campuchia ko bị coi là vi phạm quy định(không trái phép), không thuộc trường hợp điều khoản tại Điều 248 BLHS. nhưng nếu người Việt Nam tiến công bạc tại mộtnước quy địnhcấm tấn công bạc vẫn vớithể bị xử lý theo luật phápViệt Nam.

xem thêm: vảy gà đá kích giáp siêu chuẩn